สผ. สนับสนุนการบริหารจัดการขยะจัดประชุมคณะอนุกรรมการกลั่นกรองโครงการด้านมลพิษ ครั้งที่ 2/2567
เมื่อวันอังคารที่ 27 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.30 น. ณ ห้องประชุม 1001 ชั้น 10 อาคารทิปโก้ 2 สผ. กองบริหารกองทุนสิ่งแวดล้อม (กบก.) ได้จัดประชุมคณะอนุกรรมการกลั่นกรองโครงการด้านมลพิษ ครั้งที่ 2/2567 โดยมี ศาสตราจารย์ธเรศ ศรีสถิตย์ เป็นประธานการประชุม และ นางรพีพร ขันโอฬาร รก.ผอ.กบก. ทำหน้าที่เป็นอนุกรรมการและเลขานุการ ซึ่งมีคณะอนุกรรมการฯ และเจ้าหน้าที่ สผ. เข้าร่วมประชุม ประมาณ 35 คน โดยการประชุมครั้งนี้มีการพิจารณาเรื่องที่สำคัญ ดังนี้่ วาระสืบเนื่องเพื่อพิจารณา คือโครงการต้นแบบ Zero Waste จังหวัดภูเก็ต ดำเนินการโดยเครือข่ายอาสาสมัครพิทักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมจังหวัดภูเก็ต วาระเพื่อพิจารณา คือ โครงการเพิ่มประสิทธิภาพในการบริหารจัดการขยะมูลฝอย ณ ศูนย์กำจัดขยะมูลฝอยเทศบาล เมืองพังงา ของเทศบาลเมืองพังงา จังหวัดพังงา
![ศาสตราจารย์ธเรศ ศรีสถิตย์ เป็นประธานการประชุม ศาสตราจารย์ธเรศ ศรีสถิตย์ เป็นประธานการประชุม](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2024/02/news-20240228-9a.jpg)
![นางรพีพร ขันโอฬาร รก.ผอ.กบก. ทำหน้าที่เป็นอนุกรรมการและเลขานุการ นางรพีพร ขันโอฬาร รก.ผอ.กบก. ทำหน้าที่เป็นอนุกรรมการและเลขานุการ](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2024/02/news-20240228-9b.jpg)
![นางกัญญาวีณ์ ลำสัน ผู้อำนวยการกลุ่มงานวิเคราะห์โครงการด้านสิ่งแวดล้อมอนุกรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ นางกัญญาวีณ์ ลำสัน ผู้อำนวยการกลุ่มงานวิเคราะห์โครงการด้านสิ่งแวดล้อมอนุกรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2024/02/news-20240228-9c.jpg)
![ผู้แทนกรมควบคุมมลพิษเข้าร่วมการประชุมในครั้งนี้ด้วย ผู้แทนกรมควบคุมมลพิษเข้าร่วมการประชุมในครั้งนี้ด้วย](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2024/02/news-20240228-9d.jpg)
![ภาพรวมของการประชุมในครั้งนี ภาพรวมของการประชุมในครั้งนี](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2024/02/news-20240228-9e.jpg)
จัดทำและเผยแพร่โดย
กลุ่มงานอำนวยการและประชาสัมพันธ์ สำนักงานนโยบายและแผนทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (สผ.)