สผ. นำคณะผู้เชี่ยวชาญจากโครงการ Regional Flyway Initiative (RFI) ศึกษาดูงานในพื้นที่เครือข่ายนกน้ำอพยพบ้านปากทะเล-แหลมผักเบี้ย จังหวัดเพชรบุรี
เมื่อวันที่ 29 พฤศจิกายน 2566 สผ. โดยกองจัดการความหลากหลายทางชีวภาพ ร่วมกับสมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย นำคณะผู้เชี่ยวชาญจากโครงการ Regional Flyway Initiative (RFI) ศึกษาดูงานการอนุรักษ์ ฟื้นฟู และใช้ประโยชน์พื้นที่ชุ่มน้ำ และพบปะพี่น้องประชาชน ในพื้นที่เครือข่ายนกน้ำอพยพบ้านปากทะเล – แหลมผักเบี้ย จังหวัดเพชรบุรี ซึ่งเป็นพื้นที่เครือข่ายนกน้ำอพยพ แห่งที่สองของประเทศไทย บ้านปากทะเลเป็นพื้นที่ป่าชายเลน นาเกลือ และที่ราบลุ่มน้ำท่วมถึง เป็นแหล่งทรัพยากรความหลากหลายทางชีวภาพที่จำเป็นสำหรับการอนุบาลสัตว์น้ำขนาดเล็ก แหล่งทรัพยากรประมง และเป็นแหล่งแวะพัก รวมถึงเป็นแหล่งอาหารที่อุดมสมบูรณ์ในช่วงฤดูกาลอพยพ โดยพบนกประมาณ 245 ชนิด ประกอบด้วย นกประจำถิ่น 102 ชนิด และนกอพยพ 143 ชนิด ซึ่งเป็นนกที่มีความสำคัญระดับโลก เช่น นกชายเลนปากช้อน (Spoon-billed Sandpiper) นกซ่อมทะเลอกแดง (Asian Dowitcher) นกน็อตใหญ่ (Great Knot) นกทะเลขาเขียวลายจุด (Nordmann’s Greenshank) นกอีก๋อยตะโพกสีน้ำตาล (Far Eastern Curlew) เป็นต้น นอกจากนี้ ได้มีการหารือร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลปากทะเล เพื่อแลกเปลี่ยนแนวทางความร่วมมือในการดำเนินงานร่วมกันต่อไป
![ดร. จิตตินันท์ เรืองวีรยุทธ ผู้อำนวยการกองจัดการความหลากหลายทางชีวภาพ (กลช.) ดร. จิตตินันท์ เรืองวีรยุทธ ผู้อำนวยการกองจัดการความหลากหลายทางชีวภาพ (กลช.)](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2023/11/news-2023-11-29-1b.jpg)
![เจ้าหน้าที่ สผ. สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทยและองค์การบริหารส่วนตำบลปากทะเล ถ่ายภาพร่วมกัน เจ้าหน้าที่ สผ. สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทยและองค์การบริหารส่วนตำบลปากทะเล ถ่ายภาพร่วมกัน](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2023/11/news-2023-11-29-1c.jpg)
![รูปป้ายพื้นที่อนุรักษ์บ้านปากทะเล รูปป้ายพื้นที่อนุรักษ์บ้านปากทะเล](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2023/11/news-2023-11-29-1d.jpg)
จัดทำและเผยแพร่โดย กลุ่มงานอำนวยการและประชาสัมพันธ์ สำนักงานนโยบายและแผนทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (สผ.)