สัปดาห์ที่ 3 ของเดือนกันยายน เป็นวันรณรงค์เพื่อโลกสะอาด (Clean Up The World Day)
![](https://www.onep.go.th/wp-content/uploads/2021/09/artical-23-20210913.jpg)
สถานการณ์ขยะในภาพรวมทั่วโลก เป็นอีกหนึ่งปัญหาสิ่งแวดล้อมที่น่าเป็นห่วง เพราะมีแนวโน้มที่รุนแรงขึ้นทุกปี โดยเฉพาะปัญหาขยะตกค้าง ย้อนกลับไปเมื่อปีพ.ศ. 2562 รายงาน Waste Generation and Recycling Indices ซึ่งจัดทำ โดย Verisk Maplecroft Environment Dataset ระบุว่า ทั่วโลก มีขยะมูลฝอยชุมชนเกิดขึ้นประมาณปีละมากกว่า 2.1 พันล้านตัน แต่มีเพียง 16% หรือราว 323 ล้านตันเท่านั้น ที่จะถูกนำไปเข้าสู่กระบวนการรีไซเคิล
ด้วยความตะหนักถึงปัญหานี้ ทั่วโลกได้ร่วมกันจัดกิจกรรมต่างๆ เพื่อวันรณรงค์ให้ทุกคนคำนึงถึงปัญหาขยะอย่างต่อเนื่อง หนึ่งในนั้นก็คือ กำหนดให้ ช่วงสัปดาห์ที่ 3 ของเดือนกันยายน เป็นวันรณรงค์เพื่อโลกสะอาด (Clean Up The World Day)กำหนดขึ้นครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ. 2536 ด้วยความสนับสนุนจากโครงการสิ่งแวดล้อมแห่งสหประชาชาติ ปัจจุบันมีประเทศสมาชิก 122 ประเทศทั่วโลก รวมถึงประเทศไทย โดยในช่วงเวลานี้ จะมีการจัดกิจกรรมเก็บขยะ ทําความสะอาดในพื้นที่ต่าง ๆ ตามความเหมาะสม พร้อมกันทั่วโลก
จัดทำและเผยแพร่โดย กลุ่มงานอำนวยการและประชาสัมพันธ์ / สำนักงานนโยบายและแผนทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม